Loading...
Việt nam China Japan
Hotline:
Hà Nội 024-66555525 HCM :0886588688
Tư vấn:
 0962220666-0916938684

XIN NHẬN CON NUÔI NƯỚC NGOÀI

Xin Quý cơ quan tư vấn giúp tôi vấn đề sau. Vợ tôi đã nhiều lần sảy thai, bác sĩ nói là không thể sinh con được. Tôi có đến Jungensamt (bên Đức) hỏi về việc xin nhận con nuôi. Họ nói không được vì tôi đã hơn 40 tuổi (vợ tôi 40 tuổi, tôi 45 tuổi). Tôi không thể tiến hành làm hồ sơ về việc xin nhận con nuôi. Trường hợp này tôi phải làm như thế nào? Xin cảm ơn!

[Trả lời có tính chất tham khảo]
TRANG CHÍNH >> CON NUÔI >> XEM CHI TIẾT CÂU HỎI
 Xin nhận con nuôi nước ngoài

Xin Quý cơ quan tư vấn giúp tôi vấn đề sau. Vợ tôi đã nhiều lần sảy thai, bác sĩ nói là không thể sinh con được. Tôi có đến Jungensamt (bên Đức) hỏi về việc xin nhận con nuôi. Họ nói không được vì tôi đã hơn 40 tuổi (vợ tôi 40 tuổi, tôi 45 tuổi). Tôi không thể tiến hành làm hồ sơ về việc xin nhận con nuôi. Trường hợp này tôi phải làm như thế nào? Xin cảm ơn!

Gửi bởi: Phan Van Quang 
 
[Trả lời có tính chất tham khảo]

           Nếu anh/vợ anh vẫn còn giữ quốc tịch Việt Nam, thì theo quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật Nuôi con nuôi 2010 có hiệu lực từ ngày 01/01/2011, anh chị có thể nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.
Căn cứ theo Điều 31 của Luật này thì anh chị cần phải chuẩn bị các giấy tờ sau:
+ Đơn xin nhận con nuôi;
+ Bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;
+ Bản điều tra về tâm lý, gia đình;
+ Phiếu lý lịch tư pháp;
+ Văn bản xác nhận về tình trạng sức khỏe;
+ Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;
+Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam.
+ Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân.
          Các giấy tờ nêu trên phải được Đại sứ quán Việt Nam tại nước nơi anh chị đang thường trú hợp pháp hóa lãnh sự, dịch tiếng Việt và chứng thực bản dịch tại Đại sứ quán Việt Nam tại nước đó luôn hoặc các phòng Tư pháp quận, huyện của Việt Nam. Hồ sơ được lập thành 02 bộ.
Hiện nay Việt Nam đang trong quá trình xây dựng Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Nuôi con nuôi, trong đó có quy định về mức lệ phí. Do vậy hiện chưa có mức lệ phí cụ thể đối với trường hợp của anh chị.
            Sau khi hoàn tất các giấy tờ theo hướng dẫn trên (02 bộ hồ sơ của anh chị), anh chị đến Cục Con nuôi, Bộ Tư pháp (địa chỉ số 58-60 Trần Phú, Hà Nội) để trực tiếp nộp hồ sơ. Trường hợp anh chị có lý do chính đáng không thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Cục Con nuôi được, thì có thể ủy quyền cho người có quan hệ họ hàng, thân thích thường trú tại Việt Nam nộp hộ. Giấy ủy quyền phải được hợp pháp hóa lãnh sự, dịch tiếng Việt (02 bản) như đối với các giấy tờ trong hồ sơ của anh chị.

CÔNG TY TNHH  DỊCH THUẬT VÀ DU LỊCH ĐÔNG NAM Á
Trụ sở           : 296 Nguyễn Tri Phương-  P4 - Q10 - TP Hồ Chí Minh
Điện thoại    :  0886588688
VP Hà Nội    : Phòng 2408 tầng 24, tòa nhà Vườn Xuân, 71 Nguyễn Chí Thanh,  Láng Thượng - Đống Đa
VP 2             : Số 1B Doãn Kế Thiện, P  Mai Dịch, Q  Cầu Giấy
Điện Thoại   : 024-66555525

Email            :  xuatnhapcanh24h@gmail.com
Website        : www.cucxuatnhapcanh.com


                              

   Nhận Xử Lý Hồ Sơ Toàn Quốc